• Email:
  • TS BS Nguyễn Thành Như
  • Hỏi - Đáp
  • Thứ năm - 10/11/2011 - (3,523 lượt xem)

Mãn dục nam - Trích bộ sách "Nam khoa cho mọi người"

Tôi 65 tuổi, gần đây cảm thấy khả năng tình dục giảm sút rất nhiều. Có người mách tiêm testosterone sẽ giúp cải thiện được phần nào. Xin bác sĩ cho biết với người cao tuổi như tôi dùng phương pháp này có hại gì không và thực sự có hiệu quả không? (T.V.H., Q.1, TPHCM).

Ở tuổi 65 khả năng tình dục giảm có thể do nhiều nguyên nhân, mà trong đó nguyên nhân giảm testosterone chiếm không quá 5%, nên ông đừng vội chích thuốc đó. Muốn biết có bị chứng “Suy Tuyến Sinh Dục Ở Người Lớn Tuổi” (Mãn dục nam) hay không thì ông cần được bác sĩ chuyên khoa khám và làm xét nghiệm để xem cơ thể mình có bị thiếu testosterone hay không, và liệu việc dùng thuốc testosterone hỗ trợ có gây hại hay không. Cái hại lớn nhất là nếu ông đang có bệnh ung thư tuyến tiền liệt hay ung thư vú (nam giới cũng có ung thư vú) nhưng không biết thì dùng testosterone có thể làm các bệnh ung thư này trở nên nặng hơn.

Số lượt truy cập

Các mục chính

Đọc nhiều nhất

Cùng một tác giả